โว้กรายงานสด! ประกาศรายชื่อทั้งหมดของผู้ชนะรางวัลออสการ์ครั้งที่ 92

     มาถึงแล้วสำหรับงานประกาศรางวัลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแห่งปีอย่าง Academy Awards หรือ Oscars ประจำปี 2020 เหล่าดารานักแสดงตบเท้าร่วมงานกันอย่างคับคั่ง ภาพยนตร์ฟอร์มน้อย-ใหญ่ต่างรอลุ้นรางวัลในสาขาต่างๆ นักแสดงเองเตรียมเก็บเกี่ยวบรรยากาศอันทรงเกียรติในงานครั้งนี้ แต่มีไม่กี่คนที่จะได้สัมผัสประสบการณ์บนเวทีพร้อมรับตุ๊กตาทอง รางวัลสัญลักษณ์ประจำเวทีเป็นการการันตีว่านี่คือผลงานคุณภาพเยี่ยมที่ฝากไว้ในหน้าประวัติศาสตร์ภาพยนตร์ ใครเข้าชิงรางวัลไหน และใครคว้ารางวัลไหนไปบ้าง ติดตามกันแบบสดๆ ได้ที่โว้กประเทศไทย

 

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: 

ผู้ชนะ: Parasite

Ford v. Ferrari

The Irishman

Jojo RabbitJoker

Little Women

Marriage Story

1917

Once Upon a Time ... in Hollywood

 

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม: 

ผู้ชนะ: Joaquin Phoenix จากภาพยนตร์เรื่อง Joker

Antonio Banderas จากภาพยนตร์เรื่อง Pain and Glory

Leonardo DiCaprio จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time ... in Hollywood

Adam Driver จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story

Jonathan Pryce จากภาพยนตร์เรื่อง The Two Popes

 

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม: 

ผู้ชนะ:​ Renée Zellweger จากภาพยนตร์เรื่อง Judy

Charlize Theron จากภาพยนตร์เรื่อง Bombshell

Scarlett Johansson จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story

Saoirse Ronan จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women

Cynthia Erivo จากภาพยนตร์เรื่อง Harriet

 

สาขานักแสดงสมทบฝ่ายชายยอดเยี่ยม: ​

ผู้ชนะ: Brad Pitt จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time ... in Hollywood

Tom Hanks จากภาพยนตร์เรื่อง A Beautiful Day in the Neighborhood

Anthony Hopkins จากภาพยนตร์เรื่อง The Two Popes

Joe Pesci จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman

Al Pacino จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman

 

สาขานักแสดงสมทบฝ่ายหญิงยอดเยี่ยม: 

ผู้ชนะ: Laura Dern จากภาพยนตร์เรื่อง Marriage Story

Kathy Bates จากภาพยนตร์เรื่อง Richard Jewell

Scarlett Johansson จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit

Florence Pugh จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women

Margot Robbie จากภาพยนตร์เรื่อง Bombshell

 

สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: 

ผู้ชนะ: Bong Joon-ho จากภาพยนตร์เรื่อง Parasite

Martin Scorsese จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman

Quentin Tarantino จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time in Hollywood

Sam Mendes จากภาพยนตร์เรื่อง 1917

Todd Phillips จากภาพยนตร์เรื่อง Joker

 

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

ผู้ชนะ: Jacqueline Durran จากภาพยนตร์เรื่อง Little Women

Sandy Powell and Christopher Peterson จากภาพยนตร์เรื่อง The Irishman

Mayes C. Rubeo จากภาพยนตร์เรื่อง Jojo Rabbit

Mark Bridges จากภาพยนตร์เรื่อง Joker

Arianne Phillips จากภาพยนตร์เรื่อง Once Upon a Time... in Hollywood 

 

สาขาแต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม

ผู้ชนะ: Bombshell

Joker 

Judy

Maleficent: Mistress of Evil

1917

 

สาขาองค์ประกอบศิลป์ยอดเยี่ยม

ผู้ชนะ: Once Upon a Time... in Hollywood

The Irishman

Jojo Rabbit

1917

Parasite

 

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

ผู้ชนะ: Parasite (เกาหลีใต้)

Corpus Christi (โปแลนด์)

Honeyland (มาซิโดเนียเหนือ)

Les Miserables (ฝรั่งเศส)

Pain and Glory (สเปน)

 

สาขาสารคดียอดเยี่ยม​: 

ผู้ชนะ: American Factory

The Cave

The Edge of Democracy

For Sama

Honeyland

 

สาขาภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: Learning to Skateboard in a Warzone (If You're a Girl) 

In the Absence 

Life Overtakes Me 

St. Louis Superman 

Walk Run Cha-Cha 

 

สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: 1917

The Irishman 

Joker 

The Lighthouse 

Once Upon a Time... in Hollywood 

 

สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม

ผู้ชนะ: Ford v Ferrari 

The Irishman 

Jojo Rabbit 

Joker 

Parasite 

 

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม: ​

ผู้ชนะ: Toy Story 4

How to Train a Dragon: The Hidden World

I Lost My Body

Klaus

Missing Link

 

สาขาแอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม

ผู้ชนะ: Hair Love 

Dcera (Daughter)

Kitbull

Memorable 

Sister 

 

สาขาภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: The Neighbors' Window

Brotherhood

Nefta Football Club

Saria

A Sister

 

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: Jojo Rabbit

The Irishman 

Joker 

Little Women 

The Two Popes

 

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

ผู้ชนะ: Parasite 

Knives Out

Marriage Story

1917 

Once Upon a Time... in Hollywood 

 

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: Joker 

Little Women 

Marriage Story 

1917

Star Wars: The Rise of Skywalker 

 

เพลงประกอบยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: "(I'm Gonna) Love Me Again" จากภาพยนตร์เรื่อง Rocketman

"I Can't Let You Throw Yourself Away" จากภาพยนตร์เรื่อง Toy Story 4

"I'm Standing With You" จากภาพยนตร์เรื่อง Breakthrough

"Into The Unknown" จากภาพยนตร์เรื่อง Frozen II

"Stand Up" จากภาพยนตร์เรื่อง Harriet

 

 

สาขาตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: Ford v Ferrari 

Joker 

1917 

Once Upon a Time... in Hollywood 

Star Wars: The Rise of Skywalker 

 

สาขาผสมเสียงยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: 1917

Ad Astra

Ford v Ferrari

Joker

Once Upon a Time... in Hollywood 

 

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม 

ผู้ชนะ: 1917 

Avengers: Endgame

The Irishman 

The Lion King

Star Wars: The Rise of Skywalker

Keyword:  
ร่วมแสดงความคิดเห็น
 

Sign Up for Our Newsletter
สมัครรับข่าววสารทางอีเมล